ช่วงนี้ใกล้จะถึงวันพิเศษ วันสำคัญ อย่าง “วันแม่” แล้ว ซึ่งแน่นอนว่าเรารู้กันดี ว่าสีประจำวันแม่นั้นก็คือ “สีฟ้า” นั่นเอง เราจึงแนะนำสไตล์การทำเล็บด้วยโทนสีฟ้า ที่ไม่อ่อนหรือเข้มมากจนเกินไป ไม่ว่าคุณแม่จะทำเอง หรือชวนลูกสาวมาทำด้วยก็ได้ ถ้าอยากที่จะทราบว่าทำเล็บโทนสีฟ้าแบบไหนดี เรามีสไตล์เล็บที่น่าสนใจมาแนะนำ ดังนี้
ทาเล็บสีฟ้าตามต้องการ
![](https://oopsfashion.co/wp-content/uploads/2020/07/ต้อนรับวันแม่-ทำเล็บโทนสีฟ้า-เพิ่มความสดใสและความสวยงามให้คุณในวันสำคัญ-2.jpg)
สามารถเลือกทาโทนสีฟ้าที่คุณต้องการ แล้วตกแต่งตามใจชอบก็ได้ และจะยิ่งน่ารักมากขึ้น เมื่อชวนคุณแม่มาคิดลวดลายและสีสันร่วมกัน รับรองว่าไม่น่าเบื่อแน่นอน ไม่ว่าจะทำเล็บเจล ทาเล็บสองสีสลับกัน นำกากเพชรมาติดบริเวณเล็บ เพนท์เล็บ เป็นต้น เพียงแค่คิดก็ดูนุกสนานและน่าสนใจแล้ว
ทาไล่สีแบบครึ่งเล็บ
![](https://oopsfashion.co/wp-content/uploads/2020/07/ต้อนรับวันแม่-ทำเล็บโทนสีฟ้า-เพิ่มความสดใสและความสวยงามให้คุณในวันสำคัญ-3.jpg)
ลองเลือกทาเล็บแบบไล่สีครึ่งเล็บ ก็ดูน่าสนใจไม่น้อยเลยทีเดียว เช่น ครึ่งด้านบนเป็นสีฟ้า ครึ่งด้านล่างเป็นสีขาว เป็นต้น สามารถเลือกคู่สีที่คุณชื่นชอบ หรือจะเป็นสีสันที่ดูเข้ากันก็ได้ เท่านี้ก็ได้เล็บสวย ในสไตล์ที่คุณต้องการแล้ว นอกจากนี้ คุณสามารถเลือกตกแต่งเล็บเพิ่มเติมได้เช่นเดียวกัน เช่น การติดมุกหรือของประดับแบบ 3D การเขียนหรือเพนท์ลวดลายเพิ่มเติมลงไป การเพิ่มกลิตเตอร์เนื้อละเอียดลงไปบนเล็บ เป็นต้น เท่านี้ก็ได้เล็บสวย ๆ แล้ว
ฟ้าที่ดูเข้มหรือจัดจ้าน
![](https://oopsfashion.co/wp-content/uploads/2020/07/ต้อนรับวันแม่-ทำเล็บโทนสีฟ้า-เพิ่มความสดใสและความสวยงามให้คุณในวันสำคัญ-4.jpg)
สไตล์นี้มาทำเล็บแบบแหวกแนวกันสักเล็กน้อย โดยเลือกสีฟ้าเข้ม สีสว่างหรือสีแบบนีออน สีฟ้าที่ดูไม่เหมือนใคร มาทาลงบนเล็บของคุณ จะทาลงไปเดี่ยว ๆ หรือแบบลูกเล่นอะไรก็ได้ เช่น ทางผงกลิตเตอร์ลงไป นำดอกไม้แบบ 3D มาติดในบริเวณที่ต้องการ เพนท์เล็บเพิ่มเติม เป็นต้น รับรองว่าเล็บของคุณจะดูโดดเด่นอย่างแน่นอนเลยทีเดียว ถ้าหากว่าคุณชื่นชอบเล็บสไตล์นี้ ก็สามารถทำเล็บโทนสีฟ้าอย่างที่ต้องารได้เลย
ทั้งหมดนี้ ก็คือ 3 สไตล์ในการทำเล็บโทนสีฟ้าที่เราได้แนะนำให้คุณทำในช่วงวันแม่ที่จะมาถภึงนี้นั่นเองค่ะ ซึ่งต้องบอกเลยว่า จะทำคนเดียวก็ดูน่ารัก เก๋ไก๋ดี หรือถ้าหากว่าจะชวนคุณแม่ไปทำเล็บด้วยกัน ก็อย่าลืมคำนึงถึงความเหมาะสมในการเลือกรูปแบบ สี และลวดลายของเล็บด้วยนะคะ จะได้สวยกันแบบดูดี สมวัย เพียงเท่านี้ ก็ได้เล็บสวย ๆ ในช่วงเวลาแสนพิเศษนี้แล้ว ลองนำไปทำดูนะคะ
ขอบคุณภาพจาก stayglam และ walkinmysneaks
#ทำเล็บโทนสีฟ้า #ทำเล็บต้อนรับวันแม่