ส่วนมากแล้วเรามักจะพูดถึงแต่เสื้อผ้าแฟชั่นสำหรับสาวๆ ที่มีหุ่นดี แต่เดี๋ยวนี้แฟชั่นจะมีการออกแบบให้กับสาวๆ ทุกรูปร่าง แม้แต่สาวอวบคุณก็มีแฟชั่นสวยๆ ที่ถูกออกแบบมาเพื่อคุณเช่นกัน แต่ถ้าจะให้สวยและดูดีไปพร้อมๆ กัน สาวอวบควรพิถีพิถันในการเลือกสวมใส่เสื้อกันด้วยนะคะ สำหรับวิธีการเลือกให้เหมาะก็ไม่ยากเลยค่ะ โดยคุณสามารถเลือกสวมเสื้อได้ตามวิธีดังต่อไปนี้ค่ะ
ชุดเดรส
![](https://oopsfashion.co/wp-content/uploads/2021/03/แฟชั่นสวยๆ-สำหรับสาวอวบ-2.jpg)
ถ้าเป็นชุดเดรสสาวๆ ที่มีหุ่นอวบควรเลือกชุดเดรสที่เป็นโทนสีเข้ม และไม่ควรเป็นชุดเดรสในลักษณะเข้ารูปจนเกินไป เพราะจะเป็นการเน้นสัดส่วนของคุณให้ดูอวบยิ่งขึ้น ควรเลือกเป็นชุดเดรสที่ออกแบบมาให้ดูสวมใส่สบาย เช่น ชุดเดรสที่เป็นกระโปรงทรงเอ หรือทรงย้วยเล็กน้อย และนอกจากสีในโทนเข้มแล้ว สาวๆ ยังสามารถเลือกเป็นแบบที่มีลวดลาย แต่ควรเป็นลายใหญ่ๆ ไม่ว่าจะเป็นลายการ์ตูน หรือลายดอก เพราะจะช่วยอำพรางรูปร่างของคุณได้เป็นอย่างดี
กางเกงสกินนี่
![](https://oopsfashion.co/wp-content/uploads/2021/03/แฟชั่นสวยๆ-สำหรับสาวอวบ-3.jpg)
แฟชั่นกางเกงในช่วงนี้สำหรับสาวๆ ก็คงไม่พ้นกางเกงสกินนี่อย่างแน่นอน แต่สาวอวบถ้าอยากเลือกสวมกางเกงสกินนี่ให้สวย คุณควรเลือกแบบที่มีเนื้อผ้าหนากันเล็กน้อย และขนาดไม่พอดีจนเกินไป สำหรับโทนสีจริงๆ แล้วสามารถเลือกสวมกันได้ทุกโทนสี แต่มีข้อแม้ว่าถ้าเป็นโทนสีอ่อนให้คุณเลือกสวมคู่กับเสื้อตัวยาว แต่ถ้าเป็นโทนสีเข้มสาวๆ สามารถเลือกสวมกับเสื้อตัวสั้นกันได้เลย แต่ก็ไม่ควรสั้นมากจนเกินไป เสื้อควรยาวประมาณสะโพก โดยเฉพาะสาวอวบที่มีช่วงสะโพกค่อนข้างใหญ่ เพราะเสื้อจะมีส่วนช่วยในการปกปิดสะโพกของคุณได้เป็นอย่างดี
เสื้อ
![](https://oopsfashion.co/wp-content/uploads/2021/03/แฟชั่นสวยๆ-สำหรับสาวอวบ-4.jpg)
สำหรับเสื้อที่เหมาะสำหรับสาวๆ ที่มีรูปร่างอวบควรเป็นเสื้อที่มีลักษณะเป็นคอแหลม หรือคอวี รวมไปถึงคอปานก็ใช่ได้เช่นกัน แต่ให้หลีกเลี่ยงเสื้อคอกลม หรือคอเต่า แบบติดคอเพราะจะทำให้คุณดูอวบอ้วนยิ่งขึ้น โดยเฉพาะสาวๆ คนไหนที่มีช่วงคอสั้น เสื้อคอแหลมหรือคอวีจะช่วยทำให้ช่วงคอของคุณดูยาวขึ้นได้
กระโปรง
![](https://oopsfashion.co/wp-content/uploads/2021/03/แฟชั่นสวยๆ-สำหรับสาวอวบ-5.jpg)
กระโปรงสำหรับสาวอวบควรเป็นกระโปรงทรงเอ หรือแบบกระโปรงจีบรอบ แต่ให้มีการตีเกร็ดที่บริเวณช่วงเอวลงมาเล็กน้อย นอกจากนี้กระโปรงควรมีความยาวเสมอหัวเข่า หรือสูงกว่าเข่าเพียงเล็กน้อย อย่าใส่สั้นจนเกินไปนะคะ เพราะจะเป็นการเน้นให้เห็นช่วงขาที่อวบของเรามากจนเกินไป และก็อย่าใส่ยาวมากเพราะจะยิ่งทำให้คุณดูอวบอ้วนยิ่งขึ้นเช่นกันค่ะ
นอกจากเลือกเสื้อผ้าให้สวยตามแบบหรือตามแฟชั่นที่กำลังฮิตกันอยู่ในปัจจุบันกันแล้ว เราก็ควรเลือกสวมให้เหมาะสมกับรูปร่างกันด้วย จึงจะช่วยให้เราดูดีและทันสมัยไปพร้อมๆ กัน ดูเคล็ดลับการเลือกเสื้อผ้าสำหรับสาวอวบเพิ่มเติมได้ที่นี่นะคะ
#แฟชั่นสาวอวบ #เสื้อผ้าแฟชั่น #สตรีทแฟชั่น