สำหรับผู้หญิงไม่ว่าจะเป็นช่วงเวลาไหนก็ต้องสวยกันอยู่ตลอด รวมไปถึงการสวมใส่เสื้อผ้าไม่ว่าจะไปไหนหรือทำอะไร ก็ต้องสวยทันสมัย รวมไปถึงการทำงานด้วย จึงไม่แปลกอะไรที่แม้แต่เวลาทำงานก็ยังมีแฟชั่นสำหรับสาวออฟฟิศ หรือสาวทำงานออกมาให้เห็น สำหรับแฟชั่นสาวออฟฟิศที่เรามักจะเห็นกันอยู่เสมอๆ และสามารถใส่กันได้ในทุกยุคทุกสมัยอย่างเช่น
![](https://oopsfashion.co/wp-content/uploads/2022/07/แฟชั่นเสื้อผ้า-สไตล์สาวออฟฟิศ2.jpg)
ภาพจาก lifestyle.campus-star.com
1. เสื้อสูท เป็นเสื้อที่สวมใส่กันได้ทุกโอกาสโดยเฉพาะในโอกาสที่มีงานสำคัญ เช่น ต้องเข้าพบผู้ใหญ่ มีประชุม หรือต้องรับแขกคนสำคัญ ดังนั้นสาวออฟฟิศควรจะต้องมีติดกันเอาไว้บ้าง เดี๋ยวนี้เสื้อสูทก็มีรูปแบบออกมาให้เห็นกันมากมาย ทั้งแบบตัวสั้นและตัวยาว รวมไปถึงแบบที่เป็นแขนสั้น แขนยาว แขนตุ๊กตาน่ารักๆ แต่ส่วนใหญ่แล้วเสื้อสูทจะมีเนื้อผ้าค่อนข้างหน้า ตัดเย็บแบบมีรูปทรง และเป็นโทนสีเข้ม เพื่อให้เข้ากับงานที่เป็นพิธีการและเพื่อให้ดูสุภาพเรียบร้อย
2. เบลเซอร์ บางคนสงสัยว่าเบลเซอร์กับสูทต่างกันตรงไหน จริงๆ แล้วถ้ามองจากรูปร่างจะเหมือนๆ กัน แต่จะต่างกันตรงที่ เบลเซอร์จะเป็นเสื้อผ้าที่ตัดเย็บด้วยเนื้อผ้าที่อ่อนนุ่มกว่า มีสีสันมากกว่าเสื้อสูท สวมใส่สบายกว่า และสามารถเข้าได้กับเสื้อผ้าต่างๆ ได้ง่ายกว่าเสื้อสูท รวมไปถึงเวลาที่คุณไม่ได้ทำงานหรือในช่วงวันหยุดเบลเซอร์ก็สามารถเข้ากันได้ดีกับเสื้อผ้าแบบลำลองต่างๆ เพียงจับเบลเซอร์มาสวมทับเสื้อผ้าคุณก็จะดูสวยเก๋ กันง่ายๆ ได้แล้ว
3. กระโปรงทรงสอบ เป็นกระโปรงที่สามารถใส่กันได้ทุกยุคทุกสมัยเช่นกัน สำหรับสาวออฟฟิศ และกระโปรงทรงนี้ยังสามารถใส่ได้ในทุกสถานการณ์อีกด้วย ไม่ว่าจะเป็นวันทำงานปกติ หรือวันที่ต้องมีประชุม นอกจากช่วยทำให้คุณดูดีแล้ว ยังช่วยทำให้บุคลิกของคุณดูเรียบร้อย น่าเชื่อถืออีกด้วย
4. กางเกงทรงสแลค กางเกงทรงนี้จะเป็นกางเกงที่สามารถสวมใส่กับเสื้อผ้าได้หลากสไตล์ ดังนั้นแล้วสาวออฟฟิศควรมีติดตู้เสื้อผ้ากันเอาไว้ ที่สำคัญควรเป็นในโทนสีเข้มจะสามารถมิกแอนแมทได้ง่ายกว่ากางเกงที่เป็นโทนสีอ่อน โทนสีเข้มอย่างเช่น สีดำ สีน้ำเงิน สีน้ำตาลเข้ม เป็นต้น
![](https://oopsfashion.co/wp-content/uploads/2022/07/แฟชั่นเสื้อผ้า-สไตล์สาวออฟฟิศ3.jpg)
ภาพจาก promotions.co.th
5. กระเป๋าหนัง จะเป็นกระเป๋าใบเล็กหรือใบใหญ่ก็ได้ตามต้องการ จริงๆ แล้ว กระเป๋ากับผู้หญิงเป็นของคู่กันอยู่แล้ว เพราะผู้หญิงเราต้องมีของกระจุกกระจิกเล็กๆ น้อยๆ แต่ควรไม่ควรเป็นกระเป๋าใบใหญ่จนเกินไป และควรเป็นกระเป๋าในโทนสีเข้มๆ จะดูดีกว่าโทนสีอื่น เช่น สีดำ สีเทา สีน้ำเงิน สีน้ำตาลเข้ม เป็นต้น แต่ในโทนสีอ่อนก็สามารถใช้ได้ แต่ไม่ควรใช้สีที่แจ่มจนเกินไป
6. รองเท้าคัทชู ควรเป็นแบบส้นสูง หรือมีส้นเล็กน้อย รองเท้าคัทชูเหมาะมากสำหรับสาวออฟฟิศ จะช่วยให้คุณดูมีรสนิยม และบุคลิกดีขึ้นอีกด้วย
นอกจากนี้สำหรับสาวออฟฟิศคนไหนอยากทราบว่ามีไอเทมอะไรบ้างที่สาวออฟฟิศควรมีเก็บไว้ในตู้เสื้อผ้า คลิกดูที่นี่กันได้เลยนะคะ >> https://youtu.be/fYiam7Mtbnk
แต่งตัวแนวสตรีท เสื้อผ้าแนวสตรีท สตรีทแฟชั่น